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Uelimishaji kwa njia ya mihadhara
Kuunda klabu za kujadili madhara ya
bidhaa za tumbaku mashuleni

Uelimishaji kupitia vyombo vya habari

Uandaaji na usambazaji wa vipeperushi
na nyaraka

mbalimbali za uelimishaji

Uelimishaji kupitia mitandao ya kijamii

Ushiriki na uelimishaji kwenye siku ya
tumbaku duniani

Kushiriki na kutoa elimu katika
maonesho mbalimbali

Uelimishaji kupitia picha za madhara ya
kiafya, michoro na
vibonzo

Uelimishaji kupitia tovuti ya Mamlaka
(www.tmda.go.tz)

Kuunda na kuhamasisha kauli mbiu za
kukemea matumizi ya bidhaa za
tumbaku.

MAMLAKA YA DAWA NAVIFRATIBA

TMDA

Tanzania Medicines & Medical Devices Authority

“Matumizi ya Bidhaa za Tumbaku ni
Hatari kwa Afya Yako”

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kupitia:
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA),
S.L.P 1253 Dodoma au

77150 Dar es salaam.

Simu+255 22 2450512/2450751/2452108
Barua pepe: info@tmda.go.tz

Tovuti: www.tmda.go.tz
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Simu bila malipo / Simu ya bure

0800 110 084 ELIMU KWA UMMA JUU
YA MADHARA YA
f @ ® @tmdatanzania BIDHAA ZA TUMBAKU

TMDA Hulinda Afya ya Jamii



1. UTANGULIZI

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ni
taasisi ya Serikali iliyo chini ya Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto yenye jukumu la kulinda afya ya
jamii kwa kuhakikisha bidhaa za dawa, vifaa
tiba na vitendanishi ni salama, bora na fanisi
kwa matumizi ya binadamu na mifugo.

TMDA imekasimishwa pia majukumu ya
kudhibiti bidhaa za tumbaku ili kupunguza
athari zake kwa binadamu. Elimu kwa umma
ni moja kati ya mifumo iliyowekwa na
TMDA katika udhibiti wa bidhaa za
tumbaku. Lengo ni kuhamasisha na
kuongeza uelewa juu ya madhara
yatokanayo na bidhaa za tumbaku ili kuweza
kuacha au kutojiingiza kwenye matumizi ya
bidhaa hizo.

2. BIDHAA ZA TUMBAKU NA
MADHARA YAKE

Kwa mujibu wa Sheria ya Udhibiti wa
Bidhaa za Tumbaku ya mwaka 2003, bidhaa
za tumbaku ni bidhaa zilizotengenezwa au
zinazotokana na tumbaku kwa ajili ya
matumizi ya binadamu - mfano sigara, siga,
msokoto, shisha, sigara za kieletroniki na
nyingine za aina hiyo.

Matumizi ya bidhaa za tumbaku yamekuwa
yakihusishwa na athari mbalimbali za kiafya

kama vile saratani, magonjwa ya mfumo wa
hewa, magonjwa ya mfumo wa damu,
ugumba, kupungua kwa nguvu za kiume
pamoja na vifo.
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3. PROGRAMU ZA ELIMU KWA
UMMA

Kwa lengo la kuongeza uelewa kwa jamii,
Mamlaka inao na inatekeleza Mpango
Mkakati wa Mawasiliano na Uelimishaji
Jamii juu ya shughuli za udhibiti.
Uelimishaji jamii katika masuala ya bidhaa
za tumbaku unalenga kuhamasisha juu ya
athari za kiafya zitokanazo na matumizi ya
bidhaa za tumbaku, faida za kuacha
matumizi au kutotumia kabisa kwa
wanaokusudia kuanza kutumia bidhaa hizi
na hatimaye kupunguza idadi ya watumiaji.

Programu za elimu kwa umma hususani
uhamasishaji juu ya athari za kiafya zito-
kanazo na matumizi ya bidhaa za tumbaku

zinalenga kufikia makundi mbalimbali ya
wadau sanjari na kutoa ujumbe mahususi
kama ilivyoainishwa katika jedwali hapa
chini:

WAHUSIKA | UJUMBE MAHUSUSI

01 | Walio chini ya Kutoshawishika kuingia
miaka 18 katika matumizi ya bidhaa
za tumbaku

02 |Watumiaji Kupunguza na kuacha

walio kwenye | y1imia kabisa
uraibu

03 | Wauzaji wa Kuzingatia kanuni na

bidhaa za makatazo ya uuzaji bidhaa

tumbaku za tumbaku ili kuwalinda
wenye umri chini ya miaka
18

04 | Wazalishaji,

waingizaji na

Kuzingatia taratibu za
uzalishaji na usambazaji ili

wasambazaji kupunguza madhara kwa
watumiaji
05 | Wamiliki wa Kuzingatia na kuweka
majengo ya tahadhari za kiafya katika
umma maeneo yanayoruhusiwa na

yasiyoruhusiwa kutumia
bidhaa za tumbaku

4. NJIA ZA UELIMISHAJI JAMII

Mamlaka inatumia njia mbalimbali za
uelimishaji jamii kama zilivyoainishwa
katika Mpango Mkakati wa Mawasiliano na
Uelimishaji ili kufikia makundi ya jamii
yanayolengwa nchini kote kwa kutumia njia
zifuatazo;



